

Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime
Tangazo la Serikali Na. 110 (linaendelea)

TANGAZO LA SERIKALI Na. 110 la tarehe 20/3/2014

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya vifungu 6(3) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (KODI YA MAJENGO) ZA HALMASHAURI YA MJI WA TARIME
ZA MWAKA 2013

Jina na mwanzo wa kutumika	1	Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime za mwaka 2013 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.
Eneo la matumizi	2	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa Tarime.
Tafsiri		Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:- “Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya Mji wa Tarime na eneo lake lote la kiutawala. “Afisa Muidhiniwa” Maana yake ni mtu au Afisa yeyote aliyeruhusiwa na Halmashauri kwa ajili ya kutekeleza Sheria Ndogo hizi. “Mali” Maana yake ni kiwanja, jengo, nyumba na inajumuisha uendeshaji wa nyumba au jengo kwa umbo lake.

Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime

Tangazo la Serikali Na. 110 (linaendelea)

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Tarime.

“Ushuru” Maana yake ni ushuru wa mali unaotozwa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

“Jengo” Maana yake ni nyumba au jengo lolote linalotumika kwa ajili makazi ya mtu/watu au nyumba au jengo lolote linalotumika kwa shughuli za kibiashara tu pia inajumuisha nyumba inayotumika kwa shughuli za makazi na biashara kwa pamoja.

“Ghala” Maana yake ni jengo au nyumba inayotumika kwa matumizi ya kuhifadhia vitu mbalimbali.

“Kiwanda” Maana yake ni jengo linalotumika kwa ajili ya uzalishaji wa bidhaa,, ukarabati au ukarafati wa vitu mbalimbali.

“Ghorofa” Maana yake ni jengo lenye ghorofa zaidi ya moja

Usajili	4	Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa jengo ndani ya eneo la Halmashauri kuhakikisha kwamba jengo lake limesajiliwa na Halmashauri, na kupewa namba maalumu ya utambuzi ya mlipa Kodi ya Majengo na namba hiyo ibandikwe sehemu ya wazi inayoonekana.
Wajibu wa mmiliki	5	Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki ambaye anamiliki jengo ndani ya Halmashauri;- (a) kulipa kodi ya majengo kama ilivyoelekezwa kwenye jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. (b) kuhakikisha kuwa jengo lake limesajiliwa na kuingizwa kwenye orodha ya walipa kodi.
Muda wa kulipa kodi	6	(1) Kodi ya Majengo itozwayo chini ya Sheria Ndogo hizi italipwa kwa Halmashauri au Wakala wake kuanzia tarehe 1 Julai na mwisho wa malipo hayo itakua kila au kabla ya tarehe 30 ya mwezi wa Machi ya kila mwaka. (2) Baada ya tarehe iliyotajwa katika kifungu kidogo cha (1) hapo juu, kila mmiliki wa mali ambaye atakuwa

Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime
Tangazo la Serikali Na. 110 (linaendelea)

hajalipa ushuru huo, atalazimika kulipa ushuru pamoja na faini ya asilimia hamsini (50%) ya deni lote.

- (3) Baada ya tarehe thelathini na moja ya mwezi Machi ya kila mwaka, endapo mtu huyo atashindwa kulipa kodi baada ya muda wa notisi ya siku kumi na nne (14) kupita, Halmashauri itaomba Mahakama yenye mamlaka amri ya kukamata au kushikilia mali ya mdaiwa kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.
- Msamaha wa kodi 7. Halmshauri inaweza kupunguza au kufuta kabisa Kodi ya Jengo kwa majengo yaliyoorodheshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi.
- Uteuzi wa wakala 8.- (1) Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote, kikundi cha watu, kampuni au taasisi kukusanya ushuru kwa niaba yake.
- Wajibu wa wakala (2) Wakala aliyeteuliwa kukusanya kodi ya majengo atakuwa na wajibu wa;
- (a) kukusanya na kupokea Kodi kutoka kwa kila mmiliki ambaye anawajibika kulipa Kodi ya Majengo na kuwasilisha malipo hayo Halmashauri kwa tarehe na utaratibu utakaokuwa umeainishwa kwenye mkataba.
- (b) kutoa taarifa kwa Halmashauri jina la mtu aliyeshindwa au kukataa kulipa Kodi.
- Makosa ya wakala (3) Wakala yeyote ambaye:-
- (a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri kiasi cha Kodi alichokusanya;
- (b) kwa makusudi atadai kutoka kwa mmiliki yeyote kiasi cha fedha kuzidi alichotakiwa kutozwa;
- (c) kwa makusudi atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri;

Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime
Tangazo la Serikali Na. 110 (linaendelea)

(d) atashindwa kutekeleza majukumu yake aliyopewa kama Mkusanya Kodi chini ya Sheria Ndogo hizi.

atakuwa ametenda kosa na atashitakiwa mahakamani na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi miezi kumi na

mbili au vyote faini na kifungo pamoja kulipa hasara atakayokuwa ameisababishia Halmashauri.

Makosa na 9.
adhabu

Mmiliki yeyote ambaye atakataa au kushindwa kulipa Kodi ya Majengo au kushindwa kusajili jengo lake atakuwa ametenda kosa na atashitakiwa mahakamani na akipatikana na hatia atahukumiwa kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo pamoja na hasara atakayokuwa ameisababishia Halmashauri.

Kufifilisha 10.
kosa

Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu yeyote isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kwa maandishi kutenda kosa hilo kwa kujaza fomu maalum iliyopo kwenye jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa.

Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime
Tangazo la Serikali Na. 110 (linaendelea)

JEDWALI LA KWANZA

A

S/NO	Aina ya kiwanja /nyumba/jengo	Matumizi ya mali	Kiasi
A. Viwanja			
1.	Eneo dogo (Ujazo Mdogo)	i. Makazi ii. Biashara iii. Makazi na biashara	10,000/= 15,000/= 20,000/=
2.	Eneo la kati (Ujazo wa Kati)	i. Makazi ii. Biashara iii. Makazi na biashara	15,000/= 20,000/= 25,000/=
3.	Eneo kubwa (Ujazo Mkubwa)	i. Makazi ii. Biashara iii. Makazi na biashara	20,000/= 25,000/= 30,000/=
4.	Kiwanda	i. Matumizi ya viwanda	400,000/=
5.	Ghala	i. Biashara/makazi	200,000/=
6.	Nyumba kubwa	i. Biashara	50,000/=
7.	Nyumba kubwa	i. Biashara na makazi	80,000/=
8.	Ghorofa	i. Biashara ii. Makazi	100,000/= 100,000/=

JEDWALI LA KWANZA

B

	<i>TAASISI</i>	<i>KIASI</i>	<i>MUDA</i>
1	Benki	150,000/=	kwa mwaka
2	TTCL	50,000/=	kwa mwaka
3	Posta	50,000/=	kwa mwaka
4	Vituo vya mafuta	100,000/=	kwa mwaka
5	TANESCO	100,000/=	kwa mwaka
6	Nyumba za kulala wageni	50,000/=	kwa mwaka

Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime
Tangazo la Serikali Na. 110 (linaendelea)

JEDWALI LA PILI

FOMU YA "SUMMARY WARRANT" YA KUSHIKA NA KUUZA

Kwa Dalali wa Mahakama

(Chini ya kifungu cha 6 (3) cha Sheria Ndogo hizi)

Hivi ni kukumuru kukamata mali inayohamishika ya kama ilivyooneshwa katika jedwali hapo juu atalipa kiasi cha shilingi ikiwa ni ushuru unaodaiwa na Halmashauri ya Mji pamoja na riba ya kiasi cha shillingi..... kwa kila mwezi au sehemu ya mwezi kutoka tarehe ya mwezi..... mwaka.....

Na gharama za ukamataji huu na baada ya kumpatia kusudio la siku kumi na nne (14) na kuitarifu Mahakama muda huo na baada ya kufanya madai halali ya kuuza kwa mnada mali au sehemu ya mali itakayokidhi thamani ya shilingi..... kama ilivyofafanuliwa hapo juu.

Na unaamriwa tena kurudisha fomu hii siku au kabla ya siku ya ya mwezi wa ya mwaka..... ikiwa imesainiwa kuthibitisha jinsi ilivyotekelezwa au sababu za kutotekeleza.

Imetolewa kwa mkono wangu na mhuri wa Mahakama leo..... siku ya mwezi..... wa mwaka.....

JEDWALI LA TATU

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

(Chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi)

Mimi..... wa
SLP..... ninaefanya biashara/ishi ya
..... katika eneo la
..... lililopo ndani ya Halmashauri ya Mji wa Tarime. Nakiri
kuwa leo tarehe Kuwa ilikiuka kifungu cha
..... cha Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo)
za Halmashauri ya Mji wa Tarime za mwaka 2013. Kwa hiyo, kwa hiari yangu
mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoainishwa
kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya
kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi.

Saini

Mbele yangu..... (jina)

Saini

Wadhifa

Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime
Tangazo la Serikali Na. 110 (linaendelea)

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Tarime imebandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio la mkutano wa Halmashauri ulioketi tarehe 19 Mwezi 6 mwaka 2014 na ilibandikwa mbele ya:

VENANCE MWAMENGO,
Mkurugenzi wa Mji wa Tarime

DAUD WANGWE,
Mhe. Mwenyekiti Halmashauri ya Mji Tarime

NAKUBALI,

Dodoma,
22 Desemba, 2014

MIZENGO P. PINDA (MB),
Waziri Mkuu