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DIBAJI 

Kwa madhumuni ya kufanya kazi kwa ufanisi na tija ili kufikia Dira ya Halmashauri hii, 

na kutokana na dhamira na malengo yetu kwa wateja tunaowahudumia Halmashauri 

ya Mji Tarime imeandaa Mkataba wa huduma kwa mteja kwa kuainisha shughuli au 

huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kwa wateja wanaohitaji au kutarajia 

kupata huduma kutoka kwetu. 

Ni matarajio yetu kuwa, kuwepo kwa mkataba huu ni daraja kati yetu (Viongozi na 

watumishi wa Halmashauri) na wateja wanaohitaji au kutarajia huduma kutoka kwetu. 

Tunaahidi kutekeleza Mkataba huu kwa vitendo kwa lengo la kuboresha na 

kuhimarisha huduma kwa wateja bila kujali ubaguzi wa namna yoyote ile. 

Tutatumia raslimali zote zilizopo, yaani raslimali watu, raslimali fedha na ardhi kwa 

manufaa ya wateja tunaowahudumia. 

Naridhia matumizi ya Mkataba huu kwa kutarajia kuwa utakuwa kichocheo cha 

kuboresha na kuhimarisha utendaji wetu wa kazi na kwa manufaa ya Umma. 

 

 

 

…………………………………..   …….……………………………….. 
  Elias R. Ntiruhungwa          Khamisi N. Nyanswi 
        Mkurugenzi wa Mji    Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji 
         TARIME     TARIME 
 

02 Januari, 2018     02 Januari, 2018 
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1.0 UTANGULINZI: 

Halmashuri ya Mji Tarime ilianzishwa rasmi mwaka 01/07/2013 baada ya  

kugawanywa toka Halmashauri ya Wilaya ya Tarime kuwa Mamlaka ya Mji wa 

Tarime.   

 

 

2.0 ENEO LA UTAWALA 

Halmashauri ya Mji Tarime inaundwa na Tarafa moja (1) ya Inchage Kata nane (8) 

na mitaa themanini na moja (81). 

 

Halmashauri ya Mji Tarime ina eneo la kilometa za mraba 147 kati ya hizo kilometa 

9,720 zinafaa kwa kilimo na kilometa za mraba…..  zinatumika kwaajili ya 

uchimbaji wa madini. 

 

 

3.0 IDADI YA WATU 

 

Kufuatana na  sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 Halmashauri ya Mji wa 

Tarime ilikuwa na jumla ya wakazi 78,037 ikiwa na wanaume 37,136 na 

wanawake 40,901. Kwa sasa Halmashauri ya Mji wa Tarime inakadiriwa kuwa na 

jumla ya watu 98,375 ikiwa wanaume ni 47,434 na wanawake 50,941 sawa na 

ongezeko la asilimia 2.8 kwa mwaka (Sensa ya 2012).  Hali ya umaskini wa chakula 

ni …… na umaskini wa mahitaji muhimu ni …..(PHDR 2007). 

 

JEDWALI NA. 1 MGAWANYO WA KIUTAWALA KATIKA HALMASHAURI 

 

NA. HALMASHAURI TAARAFA KATA MITAA VITONGOJI IDADI YA 

WATU 

1. Halmashauri ya 
Mji Tarime 

2 8 81 - 78,037 

 

 

4.0 MAENEO YA KIJIOGRAFIA 

Maeneo ya kijiografia katika Kanda, Halmashauri imegawanyika katika sehemu kuu 

nne: 

 

(i) Kanda ya Ziwa. 

Ukanda huu (sehemu za maruku, bugaboo na kemondo) uko kwenye ulalo 

wa mita 900 hadi 1666 juu ya usawa wa bahari. Mazao mengi ya chakula na 

biashara ambayo hulimwa katika ukanda wa juu, pia hupatikana katika 

kanda hii mazao hayo ni pamoja na ndizi, kahawa, muhogo, maharagwe na 

viazi vitamu pamoja na mbogamboga. 

 

(ii)Ukanda wa kati 

Ukanda huu (kanazi, kanyinya na bujugo) uko kwenye ulalo wa mita 900 na 

166 toka usawa wa bahari.  Hupata mvua inayokadiriwa kufikia milimita 700 
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hadi 1250 kwa mwaka.  Shughuli za ufugaji na uzalishaji wastani wa maziwa 

pia hufanyika katika ukanda huu.  Mazao mengi ya chakula na biashara 

ambayo hulimwa katika ukanda wa juu, pia hupatikana katika kanda hii. 

 

(iii) Kanda ya Nyanda za chini 

Kanda hii (Rubale, Ikamba na Katoro) iko chini ya ulalo wa mita 900 toka 

usawa wa bahari.  Hupata mvuo kati ya milimita 600 hadi 1,000 kwa mwaka.  

Kilimo cha mazao kama ndizi , mahidi , mihogo na karanga ndiyo mazao 

makuu ya uchumi 

 

 

Ufugaji mdogo mdogo unaoendeshwa katika kanda hii ni wa kienyeji ambapo 

hufuga mifugo kama; ng’ombe aina ya zebra,kondoo , mbuzi na wanyama 

wadogo wadogo. 

 

Wafugaji wengi katika ukanda wa juu na kati hutegemea kanda hii kwa 

msimu wa kilimo kwa mazao kama mahidi,maharage, na mazo mengine ya 

chakula. 

 

5.0 SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA MAENDELEO 

Shughuli za kiuchumi hutegema zaidi mazao ya kilimo ,ufugaji,uvuvi ,uchimbaji wa 

madini, biashiara ndogo ndogo , ajira katika sekta ya umma na katika sekta binafsi 

hasa viwanda vya kahawa na usindikaji wa chai. 

 

Halmashauri ya wilaya ya Tarime inategema kilimo kwa asilimia 85%.  Wakulima 

walio wengi ni wadogowadogo wenye mashamba ya wastani ya ukubwa wa hekta…. 

.  wakulima wengi wanategemea zao la ndizi na kahawa kama mazao ya biashara. 

Mazao ya chakula ni ndizi , mihogo , viazi vitamu,magimbi, mahindi , maharage.  

Kuna baadhi ya watu  wanaoshughulika na ufugaji wa ngo’mbe wa maziwa na  wa 

asili unafanyika pia.  Hivyo mabadiliko yoyote ya kuleta mapinduzi ya kilimo 

yatapaswa kuwa ni kubadilisha mashamba madogo kuwa ya kisasa. 

 

6.0 WASTANI WA PATO LA MTU KATIKA HALMASHAURI 

Pato la mtu kwa mwaka limekua toka Tsh. 1,607 mwaka 1980  hadi 5183 mwaka 

1986 na mwaka 1994 pato la mtu kwa mwaka lilikuwa Tshs. 50,105 na kwa sasa 

pato la mtu katika Halmashauri linakadirwa kuwa Tshs. 385,000 .  Takribani 

asilimia 19.2% ya wananchi wanaishi chini ya dola moja kwa siku (PHDRI, 2007).  

Hali ya umaskini wa kipato haijawa ya kuridhisha kutokana na kushuka kwa 

uzalishaji wa mazao unaosababishwa na ukame, na kuto tumia zana bora za kilimo 

na uhaba wa ardhi. 

 

7.0 UTAWALA BORA 

Halmashauri imeendelea kuimarisha utawala bora ili kuhakikisha Nchi 

inaendeshwa kwa misingi ya Sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa za 

kidemokrasia.  Vikao vya Baraza la Madiwani vimeendeshwa kwa uwazi, mikutano 
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mikuu ya Vijiji imefanyika kila baada ya miezi miwili ambapo jumla ya mikutano ya 

mitaa 2,298 imefanyika kwa kipindi cha 2017 – 2018.   

Katika kukuza na Kuendeleza ajira jumla ya watumishi 394 wameajiliwa katika 

Halmashauri yetu kwa kipindi cha miaka mitano. 

 

Halmashauri katika kipindi hiki imeweza kuunda Baraza la wafanyakazi katika 

kuboresha uwajibikaji wa watumishi na usimamizi wa sheria na kanuni za 

utumishi wa umma. 

8.0 MUUNDO WA HALMASHAURI 

Muundo wa Halmashauri 

BARAZA LA MADIWANI 

 

 

KAMATI YA 

AFYA ,ELIMU 

NA MAJI 

 

 

KAMATI YA UJENZI 

,UCHUMI MAZINGIRA 

NA MAZINGIRA 

 

 

KAMATI YA UKIMWI 

 

KAMATI YA FEDHA 

UTAWALA MIPANGO 

 

 

KAMATI YA 

MABORESHO 

 

MKURUGENZI WA MJI 

 

 

KITENGO CHA 

SHERIA NA 

USALAMA 

 

 

KITENGO CHA UKAGUZI 

WA NDANI 

 

 

KITENGO CHA 

MIPANGO, 

UFUATILIAJI NA 

TATHIMINI 

 

KITENGO CHA USAFIRISHAJI 

 

 

 

 

UTAWALA,RASLIMALI 

WATU NA UHUSIANO 

 

FEDHA 

 

MAENDELEO 

NA USTAWI 

WA JAMII 

 

 

AFYA 

 

ELIMU 

 

KILIMO 

MIFUGO 

NA  

USHIRIKA 

 

UJENZI 

NA 

MAJI 

 

 

MALIASILI 

NA 

MAZINGIRA 
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9.0 DIRA  

“Kuwa Halmashauri imara yenye uwezo wa kutoa huduma bora kwa ajili ya 

kuboresha maisha ya wakazi wake”. 

 

10.0 DHAMIRA 

Halmashauri ya Mji Tarime imedhamiri kuboresha hali ya maisha, kijamii na 

kiuchumi kwa jamii kwa kutoa huduma bora kwa kutumia rasilimali za ndani na 

za nje zilizopo kwa kufuata misingi ya utawala bora ili kuondoa umasikini ifikapo 

mwaka 2025. 

 

11.0 UWAKILISHI WA WANANCHI 

Wananchi wa eneo la utawala la Halmashuri wanawakilishi na Mbunge mmoja 

(CCM)  wa jimbo la Tarime Vijijini , jumla ya Madiwani 39 ambapo madiwani 29 

ni wakuchaguliwa na wananchi wa madiwani 10 ni wa viti maalum.  Kati ya 

madiwani 39 wadiwani 38 Ni wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Na Diwani 1 Ni 

WA Chama cha Wananchi (CUF) 

 

12.0 WATEJA WETU 

 Wananchi wote 

 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

 Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

 Ofisi ya Mbunge 

 Mahakama, Polisi na Magereza 

 Mkaguzi na mthibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali 

 Viongozi wa Siasa 

 Washirika wa Maendeleo ,wahisani ,wafadhili 

 Sekta binafsi 

 Asasi zisizo za kiserikali 

 Vyombo vya habari 

 Taasisi za mafunzo watafiti na wataalam mbalimbali. 

 

13.0 MAADILI YETU 

13.1 Uadilifu: Tunafanya kazi kwa uadilifu mkubwa kwa kuzingatia maadili ya 

kazi katika utumishi wa Umma. 

 

13.2 Kuzingatia utaalam: Tunazingatia utaalam katika kutoa huduma kwa 

wateja wetu. 

 

13.3 Uwajibikaji wa usikivu: Huduma zetu zimetolewa  kwa kujali,kusikiliza 

na kuthamini wateja wetu. 
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14.0 HUDUMA ZETU 

Tunatoa huduma mbalimbali za kijamii kwa wateja wetu.  Huduma zitolewazo ni 

pamoja na huduma za kiafya katika Zahanati mbalimbali, huduma za 

barabara,kutayarisha ikama za watumishi na kuajiri, kuandaa na kusimamia 

Sheria ndogo za Halmashauri, kusimamia demokrasia na uwazi kwa kuitisha 

mikutano ya Baraza la Madiwani, mikutano ya Mitaa na kutumia matangazo, 

kuandaa bajeti na kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo, kusimamia na 

kutoa elimu kwa wanafunzi na watumishi, kutoa huduma za ustawi wa jamii na 

maendeleo ya jamii, kusaidia baadhi watoto yatima kwa kuwalipia karo, kutoa 

mikopo kwa akina mama na vijana, kusimamia utekelezaji wa ilani ya Chama 

Tawala na kutoa ushauri kisekta kadri ya mahitaji kutoka  kwa wateja wetu. 

 

15.0 AHADI ZA IDARA NA VITENGO KWA WATEJA WETU 

Ofisi yetu inaahidi kutoa huduma kwa wateja kupitia Idara na Vitengo kwa ahadi 

zifuatazo. 

 

15.1 IDARA YA UTAWALA,RASLIMALI WATU NA UHUSIANO 

Majukumu ya Idara ya Utawala ,Raslimali watu na Uhusiano 

Idara hii ina majukumu mengi ambapo majukumu ya msingi ni kusimamia 

maslai ya Viongozi na Watumishi wa Halmashauri. 

Ahadi za Idara ya Utawala, Raslimali na Uhusiano: 

15.1.1 Tutaandaa Ikama ya watumishi kila mwaka kwa kuzingatia matakwa ya 

kisheria, kanuni na Taratibu kabla ya tarehe 30 Desemba. 

15.1.2   Tutahakikisha watumishi wanajaza na kukamilisha fomu za OPRAS ndani ya 

siku (10) baada ya mwaka wa Fedha kuisha. 

15.1.3 Tutajaza nafasi wazi za viongozi zitakazotokea baada ya uchaguzi ndani ya siku 

sitini (60) baada ya nafasi kuwa wazi. 

15.1.4 Tutatafuta na kuwasilisha jalada kwa mhusika anayelihitaji ndani ya dakika 

kumi na tano (15). 

15.1.5 Tutatoa maelezo (Orientation) ya awali kwa watumishi wapya ndani ya siku 

mbili (2) baada ya kuripoti. 

15.1.6 Tutatoa barua za ajira kwa watumishi wapya na kuwapangia kazi ndani ya siku 

(3) baada ya kuripoti kazini. 

15.1.7 Tutatoa maelezo ya ufafanuzi wa Muundo, Sheria Kanuni na Taratibu za 

kiutumishi kwa mteja ndani ya masaa tisa (9). 
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15.1.8 Tutaweka barua kwenye majalada husika baada ya ‘mail’ kutoka kwa 

Mkurugenzi ndani ya masaa matatu (3) baada ya kutoka kwa Mkurugenzi. 

15.1.9 Idara itahakikisha kuwa inajibu barua zitokazo kwa wadau wa maendeleo na 

sehemu mbalimbali katika kipindi cha siku tatu (3). 

15.1.10 Tutahakikisha kuwa masuala yote ya kinidhamu yahusuyo watumishi    

yanashughulikiwa na kukamilika ndani ya siku sitini (60). 

 

15.2.0 IDARA YA UJENZI 

Majukumu ya Idara ya Ujenzi 

Majukumu muhimu ya Sekta ya Ujenzi ni kutoa ushauri wa kiufundi ,kusimamia na 

kuratibu kazi na matengenezo ya barabara na ujenzi/ukarabati wa majengo ya Serikali 

na Asasi mbalimbali: ili kuhakikisha kuwa kazi zote zinazohusu Maendeleo ya 

miundombinu zinatekelezwa kulingana na sheria,kanuni na Taratibu zinazotakiwa. 

AHADI ZA IDARA 

Tutatayarisha makadirio ya gharama (BOQ) kwa miradi ya ujenzi wa barabara, 

majengo, madaraja na makalavati ndani ya siku kumi (10) za kazi, baada ya kupata 

taarifa(data) zote zinazohusika. 

 

Tutatoa ushauri na usimamizi wa kazi za ujenzi miradi ya barabara na majengo ndani 

ya siku nne (4) baada ya kupata taarifa/vielelezo vinavyohusika. 

 

15.2.1 Tutahudumia na kupokea malalamiko ya wateja wetu, kila siku za       

kazi,kuanzia Jumatatu saa 2.00 asubuhi hadi Ijumaa saa 9.30 alasiri katika 

Ofisi ya ujenzi. 

15.2.2 Tutatoa majibu ya ufafanuzi kwa maandishi kwa malalamiko mbalimbali kuhusu 

utekelezaji wa miradi ya barabara/majengo ndani ya siku thelathini (3) za 

kazi,baada ya taarifa zote muhimu kupatikana. 

15.2.3  Tutajibu barua zinazotufikia, ndani ya siku saba (7) za kazi,baada ya kupata 

vielelezo vinavyotakiwa. 

15.2.4  Tutakabidhi maeneo ya kazi(sites) kwa wakandarasi watakaoshinda zabuni na 

kuandaliwa mikataba kwa utekelezaji wa miradi ya ujenzi/ukarabati ndani ya 

kipindi kisichozidi siku kumi na nne(14). 

15.2.5 Tutafanya mikutano(site meetings) katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

katika kipindi  kisichozidi mwezi mmoja(1),kujadili mafanikio au matatizo ya 

utekelezaji wa miradi. 

15.2.6 Tutakagua ramani za majengo ya Taasisi mbalimbali na watu binafsi, na kuandaa 

vibali vya ujenzi pale itakapohitajika ndani ya siku kumi na nne(14) za kazi , 

baada ya kupata vielelezo vinavyohusika. 
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15.2.7 Tutaitikia wito kwenda kukagua na kutatua matatizo, unapotoke uharibifu wa 

dharura kwenye miundombinu, mfano kuvunjika kwa daraja au jengo 

kuporomoka, kadri itakavyojitokeza. 

15.2.8 Tutaandaa hati za malipo ndani ya siku nne (4) za kazi kwa 

makandarasi/wazabuni, baada ya kupata maombi yaliyokamilika. 

15.2.9 Tutandaa majibu ya hoja za ukaguzi ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya 

kupokea nakala ya hoja za ukaguzi. 

15.2.10 Tutandaa taarifa za utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo na 

kuziwasilisha panapohusika ndani ya siku nne (4). 

15.2.11 Tutahudhuria vikao vyote vinavyotuhusu, ndani ya muda uliopangwa. 

 

15.3.0 IDARA YA FEDHA NA BIASHARA 

MAJUKUMU MAKUU YA IDARA YA FEDHA NA BIASHARA 

Kusimamia ukusanyaji wa mapato na matumizi ya fedha na mali za Halmashauri. 

Kusimamia utayarishaji wa makisio (bajeti) ya Halmashauri kila mwaka. 

Kusimamia uandaaji wa taarifa mbalimbali za fedha kila mwezi, robo mwaka, nusu 

mwaka na mwaka na kuziwasilisha kwa watumiajiwa taarifa husika. 

Kuratibu na kusimamia mfumo wa uandikaji na utunzaji kumbukumbu za fedha 

(Accounting system). 

Kusimamia shughuli za ufungaji wa mahesabu ya mwisho wa mwaka. (FINAL 

ACCOUNTS). 

Kujibu Hoja za ukaguzi na kuwasilisha majibu kwa Mkaguzi Mkuu wa mdhibiti wa 

Hesabu za Serikali. 

AHADI ZA IDARA YA FEDHA 

15.3.1 Tutatoa muda halisi wa kuwahudumia wateja wetu ili kuondokana na      

usumbufu ambao unaweza kujitokeza kwa wateja kwa kutokufahamu muda 

halisi wa kupewa huduma hiyo. 

15.3.2      Tutatoa huduma ya kifedha kwa wateja wote kwa misingi sawa bila ubaguzi. 

15.3.3      Tutatoa huduma ya kifedha kwa wateja wote kwa misingi sawa bila ubaguzi. 

15.3.4.1 Tutashirikiana na idara nyingine na vitengo vya Halmashauri katika kutoa    

huduma bora na kwa muda muafaka kwa wateja wetu. 

15.3.5 Tutatoa stakabadhi halali za serikali kwa malipo yote yatakayolipwa na 

walipwa na walipa kodi wetu, papo hapo. 
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15.3.5 Tutatoa taarifa za fedha za wiki, mwezi, robo mwaka, kwa watumiaji wa 

taarifa zetu ndani ya muda, taarifa za hesabu za mwisho zitatolewa ndani ya 

kipindi cha miezi mitatu (3). 

15.3.7 Tutakamilisha malipo kwa mteja/mlipwaji ndani ya saa nane(8) baada ya 

kupokea maelekezo ya kulipa. 

15.3.8 Tutaanza kazi siku za jumatatu hadi ijumaa kuanzia saa moja na nusu na 

tutaendelea na kazi hadi saa tisa na nusu na kama kazi ya siku 

haijakamilika tutaendelea hadi itakapokamilika. 

15.3.9 Itakuwa ni mwiko kwetu kutumia lugha za maudhi kwa wateja watu wote. 

15.3.10 Tunakataa kwa nguvu zetu zote kuchelewesha huduma kwa wateja wetu kwa 

maana ya kushawishi rushwa.  Rushwa ya aina yoyote hairuhusiwi na 

haikubaliki ndani ya ofisi za fedha na biashara. 

15.4.0 SEKTA YA MAJI 

Majukumu ya sekta ya maji ni kutoa, kuhakikisha kuwa jamii inapata maji safi na 

salama ili kuinua kipato cha mwananchi na kukuza uchumi. 

Kazi hii hufanyika kwa njia ya kutoa ushauri wa kiufundi, kuvijengea uwezo vyombo 

vya watumiaji maji (Water User Entities),kusimamia na kuratibu kazi za ujenzi wa 

ukarabati wa miundombinu ya miradi ya maji Vijijini. 

Sekta ya maji hufanya hivyo kwa kutekeleza sera za maji ya mwaka 2002 na sheria ya 

maji na usafi wa mazingira na. 12 ya mwaka 2009. 

AHADI ZA IDARA 

15.4.1 Tutajengea uwezo jumuiya au Taasisi za watumiaji maji,mara 1 kwa mwaka 

15.4.2 Tutatoa ushauri wa kiufundi kwenye miradi ya maji inayotekelezwa , kila 

siku zote za kazi. 

15.4.3 Tatahudumia na kusikiliza malalamiko ya wateja wetu kuanzia jumatatu 

hadi ijumaa kuanzia saa 1:30 hadi saa 9:30. 

15.4.4 Tunatayarisha makadirio ya gharama za ujenzi wa miundombinu ya maji 

ndani ya siku 20 kwa miradi midogo na miezi 2 kwa miradi mikubwa. 

15.4.5 Tutafanya mapitio ya miradi yote iliyosanifiwa na mkandarasi mshauri na 

kuisahihisha ndani ya siku 21. 

15.4.6 Tutafundisha mtandao wa taarifa MIS zihusuzo maendeleo ya sekata ya maji 

na zitatumika muda wowote. 

15.4.7 Tutafanya tiba za maji kila baada ya miezi 2. 
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15.4.8 Tutaboresha vyanzo vya maji 15 kila mwaka wa fedha. 

15.4.9 Tutakuwa mikutano 4 kwa mwaka cha timu ya maji na usafi wa mazingira 

(DWT) kutathimini kazi zilizofanyika kwa robo. 

15.5.0 IDARA YA KILIMO, MIFUGO NA USHIRIKA 

 Majukumu ya idara ya Kilimo, Mifugo na ushirika 

 
Majukumu ya msingi ya idara yanahusu usimamizi, uratibu na ushauri kuhusu 
kilimo maendeleo ya Mifugo Ushirika na Uvuvi 

 
AHADI ZA IDARA 
 
15.5.1 Tutaendesha mafunzo juu ya teknolojia sahihi zenye kuleta tija na luongeza 

kipato kwa wakulima ndani ya siku tano baada ya kupokea maombi. 

 
15.5.2 Tutaendesha mafunzo juu ya kanuni bora za kilimo kwa wakulima ndani ya 

siku saba tangu tarehe ya kupokea maombi. 
 
15.5.3 Tutaendesha mafunzo dhidi ya visumbufu vya mimea na mifugo na udhibiti 

wa visumbufu ndani ya siku tano tangu tarehe ya kupata taarifa. 
 
15.5.4 Tutaendesha juu ya hifadhi ya mazao ya kilimo na mifungo baada ya mavuno 

na uongezaji wa thamani ya mazao ndani ya siku saba tangu siku ya 
kupokea maombi. 

 
15.5.5 Tutaendesha mafunzo juu ya upangaji mipango ya maendeleo, mafunzo ya 

ujasiliamali, na maandiko ya miradi ya kilimo ndani ya siku saba tangu 
tarehe ya kupokea maombi. 

 
15.5.6 Tutatoa mitaji midogo midogo Kwa miradi yenye kuleta matokeo ya haraka 

kwa wanavikundi katika kaya zenye hali tete katika maeneo ya mradi ndani 
ya siku kumi baada ya kupokea miradi. 

 
15.5.7 Tutaendesha semina na mafunzo juu ya uendeshaji wa SACCOS kwa 

viongozi, utunzaji wa mahesabu, kumbukumbu na nyaraka mbalimbali 
ndani ya siku tano tangu tarehe ya mahitaji. 

 
15.5.8 Tutaendesha huduma ya ugani wa samaki katika mabwawa kwa wahitaji 

ndani siku saba tangu kupokea mahitaji. 
 

15.5.9 Tutaendesha elimu ya uvuvi endelevu na hifadhi ya mazalia ya samaki kwa 
jamii ya wavuvi ndani ya siku tano tangu siku ya hitaji. 

 
15.5.10 Tutaendesha huduma ya utambuzi wa usajili wa wanyama ndani ya siku 

tano tangu tarehe ya mahitaji. 
 
15.5.11 Tutatoa huduma ya uzalishai wa Ngo’mbe kwa njia ya chupa (uhamilishaji) 

ndani ya masaa 48 tangu kupata taarifa ya mahitaji. 
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15.5.12 Tutawezesha usambazaji wa mitambo bora ya Ngo’mbe kwa wahitaji ndani ya 
siku tano tangu tarehe ya mahitaji. 

 
15.6.0 IDARA YA ELIMU 
 

Majukumu ya Idara ya Elimu ni kusimamia na kuratibu shughuli zote za kielimu ikiwa ni 
mpango wa kusimamia utoaji wa elimu mashuleni,kusimamia na kuratibu mitihani, 
kutoa taarifu za maendeleo ya kielimu na kitaaluma kwa mamlaka husika kama kamati 
za Halmashauri ,RAS,TAMISEMI  na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi na kuratibu 
miundombinu ya mashule katika Halmashauri. 
 
AHADI ZA IDARA 
 
15.6.1 Tutasimamia kutoa matokeo ya mitihani ya majaribio ndani ya siku ishirini na 

mmoja (21) baada ya mitihani kufanyika. 
 
15.6.2 Tutagawanya fedha za ruzuku ya uendeshaji wa shule ndani ya siku saba (07) 

za kazi baada ya kupokea fedha hizo. 
 
15.6.3 Tutajibu taarifa za ukaguzi wa shule wa ndani au nje ndani ya siku thelathini 

(30) za kazi baada ya ukaguzi. 
 
15.6.4 Tutajibu na kuidhinisha maombi ya uhamisho wa walimu ndani na nje ya 

Halmashauri katika kipindi cha siku ishirini na moja (21) za kazi baada ya 
kupokea maombi yaliyokamilika. 

 
15.6.5 Tutajibu na kuidhinisha maombi ya uhamisho wa wanafunzi ndani ya nje ya 

Halmashauri ndani ya siku mbili (02) za siku baada ya kupokea maombi 
yaliyokamilika. 

 

15.6.6 Tutajibu na kuidhinisha maombi ya walimu kujiendeleza kitaaluma ndani ya 

siku ishirini na moja (21) za kazi baada ya kupokea maombi yaliyokamilika. 

15.6.7 Tutapanga walimu wapya katika vituo vya kazi ndani ya siku mbili (02) za 

kazi baada ya kuripoti na kukamilisha taratibu zote za ajira. 

15.6.8 Tutatoa majibu ya ufafanuzi kwa maandishi ya maombi mbalimbali kuhusu 

ajira, upandishwaji vyeo, marekebisho ya mishahara ndani ya siku thelathini 

(30) za kazi baada ya kupokea vielelezo na taarifa zote muhimu 

zilizokamilika. 

15.6.9 Tutashughulikia masuala yote ya kinidhamu na maadili ya ualimu ndani ya 

siku thelathini (30) za kazi baada ya kupokea vielelezo vyote muhimu 

vilivyokamilika. 

15.6.10 Tataidhinisha mapendekezo ya matumizi ya fedha za ruzuku ya uendeshaji 

kwa shule ndani ya siku mbili (02) za kazi baada ya kukailisha vielelezo 

muhimu. 
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15.6.11 Tutajibu na kuidhinisha maombi ya ruhusa kwa watumishi walimu ndani ya 

siku tatu (03) baada ya kupokea maombi yenye vielelezo vilivyokamilika. 

15.6.12 Tutajibu na kufafanua malalamiko mbalimbali ya wanafunzi, walimu, wazazi 

na wananchi ndani ya siku tatu (03) za kazi baada ya kupokea malalamiko 

hayo. 

15.7.0 IDARA YA AFYA 

MAJUKUMU MAKUU YA IDARA YA AFYA 

 Kutoa huduma za tiba katika vituo vyote bya Halmashauri ya Mji ya Tarime 

Vijijini. 

 Kuboresha na kuimarisha mpango wa kutoa chanjo kwa watoto wa umri chini 

ya miaka mitano. 

 Kutoa elimu ya Afya ya msingi kwa Vijiji, Kata na Vituo vya kutolea huduma za 

Afya na kliniki. 

 Kuimarisha usafi na mazingira 

 Kudhibiti maambukizo ya UKIMWI 

 Kuimarisha huduma za akina mama wajawazito kwa kuhamasisha jamii kuhusu 

uzazi salama na wa mpango. 

AHADI ZA IDARA YA AFYA KWA MTEJA 

15.7.1 Kutoa huduma ya chanjo kwenye vituo vya Afya (zahanati) kila siku za 

kazi. 

15.7.2 Kutoa huduma ya chan jo za kliniki za mkoba (mobile)-mara moja kila 

mwezi kwa maeneo ambayo hayana zahanati. 

15.7.3 Kuweka Tangazo la tahadhari ya ugonjwa wa mlipuko- masaa 24 tangu 

kutibika kwa mlipuko. 

15.7.4 Kufanya ukaguzi wa mazingira mara moja kila siku. 

15.7.5 Daktari kuona wagonjwa (ward round) waliolazwa wodini kila siku mara 

moja. 

15.7.6 Daktari kuona wagonjwa wa nje baada ya kupokea kadi dakika 45. 

15.7.7 Kufanyiwa uchaguzi/vipimo na kupewa matokeo:- 

 B/S - Dakika 30 

 Stool - Dakika 30 

 Urine - Dakika 30 

15.7.8  Kutoa huduma ya Afya ya uzazi na mtoto:- 

 Hudhurio la kwanza - Dakika 60 

 Hudhurio la marudio - Dakika 30 
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15.7.9  Kupokea huduma dirisha la kupokelea dawa:- 

 Dakika 10 

15.7.10 Kufanya ziara za usimamizi (supportive supervision) katika vituo bya 

Afya na zahanati mara mbili kwa mwezi. 

15.7.11 Kutoa huduma ya afya ya uzazi na mtoto 

 Kufuatana na mteja alivyopangiwa (saa moja tangu kufika kliniki) 

 

15.8.0  KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 
 

MAJUKUMU YA KITENGO 
Kukagua na kutoa taarifa juu ya miongozo mbalimbali ya utendaji kazi,fedha na 

utawala,inayotolewa na serikali na utekelezaji wake.  Kukagua mapato na matumizi 

mbalimbali ya Halmashauri toka ngazi ya kijiji hadi makao makuu kwa idara 

zote(Afya, Kilimo,Elimu(msingi na sekondari(,Ujenzi ,maendeleo ya jamii). 

Kufanya ufuatiliaji wa yale yaliyojitokeza nyumba na kuangalia kama ushauri 

ametekelezwa. 

Kuandaa na kutoa taarifa kila robo ya mwaka wa fedha na kuiwasilisha kwa 

Mkurugenzi wa Mji,RAS ,CAG  na Katibu Mkuu TAMISEMI.   Kuhakikisha kuwa kuna 

uthibiti na usimamizi sahihi wa ndani (Adequate Internal Control System). 

Kutoa taarifa Kwa kamati ya ukaguzi ya Halmashauri (Audit Committee) juu ya hali ya 

mwendendo wa ukaguzi na mambo yanayojitokeza. Kuisaidia kamati ya ukaguzi 

katika kutimiza majukumu ya kamati hiyo. Kuchunguza tuhuma mbalimbali na kutoa 

taarifa kwa Mkurugenzi Mtendaji na kamati ya Ukaguzi (Audit Committee).  

Kushirikiana na wakaguzi wan je, lakini bila kuingiliana na majukumu (No 

duplication). 

AHADI ZA KITENGO 

15.8.1 Tutatoa taarifa za ukaguzi wa kila robo ya mwaka wa fedha kabla ya siku 

au siku 15 baada ya siku ya mwisho ya robo husika.  

15.8.2 Tutatoa ushauri kwa Mkurugenzi wa Mji katika shughuli mbalimbali za 

Halmashauri za Utawala na Fedha. 

15.8.3 Tutajitahidi kuongeza thamani ya Halmashauri kwa kutoa ushauri 

sahihi na kwa muda mwafaka katika maswala mbalimbali ya Fedha na 

Utawala. 

15.8.4 Kutoa huduma ya ushauri juu ya masuala ya fedha (consultancy and 

assurance service) kwa Halmashauri na wadau wake. 
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15.9.0 KITENGO CHA SHERIA 

Majukumu ya kitengo hiki ni kutoa ushauri wa masuala ya kisheria, kuandaa sheria 

ndogo na kuwasilisha Halmashauri katika kesi mbalimbali. 

AHADI ZA KITENGO CHA SHERIA 

15.9.1 Tutaweka vigezo wazi vya huduma ambazo wateja watatarajia kupata; 

kuratibu na kufanya marejeo na kutoa taarifa. (Itafanyika kila baada ya 

miezi 6). 

15.9.2 Tatakuwa wazi na kutoa taarifa za wazi na haraka kwa lugha rahisi ili 

kuisaidia watu ambao wanapata huduma za kisheria,na tatawapatia 

wateja wetu taarifa kuhusu huduma za kisheria, na jinsi tunabyofanya 

kazi zetu kwa kila mwaka. 

15.9.3 Tutawasiliana na kuhusisha wabia na watumiaji wa huduma za Kisheria 

na watumishi kupata maoni ya wateja ili kutuwezesha kuboresha 

huduma zetu. (Itafanyika kila baada ya miezi 3). 

15.9.4 Tutawatekelezea, kwa misingi ya haki, watu wote, lakini tutatoa msisitizo 

maalum kwa watu ambao wanamahitaji maalum mfano; wazee, watoto na 

wasojiweza.  Siku Saba (7) kila baada ya hitaji kujitokeza.  

15.9.5 Tutajitahidi mara zote kurekebisha kutokana na malalamiko na kupata 

mwanga sahihi na kutoa mwongozo wa rahisi wa kushughulikia malalamiko.  

Utatuzi utatolewa ndani ya siku Saba (7). 

15.9.6 Tutatumia vitendea kazi kwa ufanisi ili kutoa huduma zenye viwango kwa 

walipa kodi, wabia na watumiaji wa huduma za sheria. 

15.9.7 Tutaendelea kutafuta mbinu mbadala za kuboresha huduma tunazotoa.  

Itafanyika ndani ya siku saba(7). 

15.9.8 Tutuatoa miongozo na vigezo vya huduma za kisheria kuhakikisha viwango 

vya huduma zinazotolewa kuzingatiwa.  Itatolewa kila baada ya miezi mitatu. 

15.9.9 Tutuafanya kazi kwa pamoja na vitengo vya Halmashauri, kata, Vijiji, 

Vitongoji na mashirika yasiyo ya kiserikali na watoaji huduma wengine wa 

sheria kuwawezesha kutoa huduma bora za kisheria kwenye maeneo yao 

ambapo tunajukumu kuhusu mambo ya mtambuka. 
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15.10.0 KITENGO CHA MIPANGI, TAKWIMU NA UFUATILIAJI MAJUKUMU YA 

VITENGO. 

 Kitengo hiki kina majukumu mengi miongo ni mwake ni kuratibu uandaji wa mipango 

na bajeti, kusimamia utekelezaji wa miradi mbalimbali ya Halmashuri pamoja na 

kuratibu uandaaji wa taarifa na kuziwasilisha mahala zinakohitajika kwa wakati. 

AHADI ZA KITENGO 

15.10.1 Tutatoa elimu/mafunzo ya uandaaji mipango Kwa O&OD kwa watendaji wa 

kijiji na kata ili kuwa na mipango shirikishi jamii kila mwaka wa fedha 

kuanzia mwenzi Septemba hadi November 30.  

15.10.2 Tutaratibu utoaji wa taarifa mbalimbali za utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kila ifikapo 30,September, 30,Disemba,30, Marach na 

30,June ya mwaka wa fedha husika. 

 

15.10.3 Tutachambua, kutoa maoni na kushauri juu ya taarifa za utekelezaji wa 

Halmashauri ndani ya siku 3 baada ya kupata taarifa hiyo au kabla ya 

taarifa hiyo kutumwa mahala kunakotakiwa. 

 

15.10.4 Tutafanya ukaguzi na Thathmini ya miradi ya maendeleo inayotekelezwa 

katika Halmashauri kila wiki katika mwezi na siku 3 baada ya 

mkandarasi kukamilisha mradi kabla ya malipo kufanyika. 

 

15.10.5 Tutakumbuka Halmashauri kuhusu kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa 

ilani ya uchaguzi kabla ya tarehe 30 ya robo ya mwaka huo wa fedha. 

 

15.11.0 KITENGO CHA MANUNUZI 

 

MAJUKUMU YA KITENGO 

 

   Kitengo hiki kinashughulika na shughulika a shughuli zote za manunuzi za 

Halmashauri kwa kufuata sheria, kanuni na taaribu za manunuzi. 

 

  AHADI ZA KITENGO 

 

  15.11.1 Tutahakikisha mpango wa manunuzi unapata idhini kutoka ngazi husika 

na kuusambaza kwa wakati kwenye idara zote za Halmashauri ndani ya 

siku saba baada ya kuidhinishwa na vikao. 

 

  15.11.2 Tutafanya manunuzi kutokana na maombi yanayotolewa kwa kuzingatia 

sheria ya manunuzi ya umma, kanuni na sera ya manunuzi ya umma.  

Baada ya taratibu zote kukamilika manunuzi ya muda mfupi yatafanyika 

ndani ya siku 3 na manunuzi ya muda mrefu yatafanyika ndani ya siku 

90 
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 15.11.3 Tutasambaza kwa haraka manunuzi yote yanayofanywa kwa idara husika 

ndani ya siku saba na kuhakikisha kuwa taratib zote za mapokezi ya vifaa 

zimezingatiwa. 

 

 15.11.4 Tutahakikisha kuwa ndani ya siku 7 wabia wote wanapata taarifa za 

zabuni zinazotolewa na Halmashauri, kuwawelekza na kuwaongoza jinsi 

ya kuomba zabuni na kutoa taarifa zinazohusian ana masuala ya zaabuni 

kwawakati muafaka. 

 

 15. 11.5 Ndani ya siku 14 tutatoa taarifa zote zinazohusiana na masuala ya zabuni 

na manunuzi kwa mamlaka zote zinazohusika kwa wakati na kwa 

kuzingatia matakwa ya sheria ya manunuzi ya umma. 

 

  15.12.0 IDARA YA MAENDELEO YA JAMII NA USTAWI WA JAMII 

 
  MAJUKUMU YA IDARA 

  Idara ya Maendeleo ya jamii na ustawi ya jamii inawajibika katika kuhakikisha 
wananchi anawezeshwa na kujengewa uwezo wa kutambua uwezo wlionao wa kujiletea 
maendeleo.  Pia idara hii inahusika na utoaji wa msahasa ya kisheria kwa mambo ya 
kijamii hasa katika masuala yanayohusu, masuala ya kifamilia kama unyanysaji wa 
kijinsia, kutekeleza familia pamoja na kuhamasisha kuchangia miradi mbalimbali 
yenye masharti ya mamna hiyo (cost sharing project). 
 
AHADI ZA IDARA 
 
15.12.1 Tutauwezesha jamii ili iweze kushiriki katika kutambua matatizo 

waliyonayo, fursa zilizopo na kuwawezesha kubuni na kupanga miradi 
mbalimbali ya maendeleo kwa kufika kijijini na kufanya kazi na wananchi 
tarehe 1-15 Desemba. 

 
15.12.2 Kwa kushirikian ana sekta zingine tutafanya kazi ya uraghibishi 

(Animation) ili kuchochea mabadiliko chanya ndai ya jamii, mara tatu kaw 
mwaka kwa kila kijiji.  Mila potofu juu ya matumizi ya vyakula jambo 
ambalo linachangia utapiamlo kwa watoto na mama wajawazito. 

 
 Baadhi ya akina mama kuendelea kuwathamini wakunga na 

waganga wa jadi jambo ambalo huchangia vifo bya akina mama 
wakati wa kujifungua na watoto pia; 
 

 Imani za kishirikina ambazo zinaendeleza mifarakano ndani ya 
jamii yakiwemo mauaji ya ma-albino. 

 
 Kutongania miradi ya maendeleo kwa kuamini kuwa kila kitu 

kinafanywa na serikali jambo ambalo ni kinyumbe na sera ya nchi 
yetu,miradi mingi inaendelea kukwama kwa kukosa nguvu za 
wananchi. 

 
 Ubaguzi wa kijinsia na vitendo vya unyanyasaji kwa wanawake, 

wajene, yatima, walemavu, wazee na mengine. 
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15.12.3 Kusimamia na kuratibu masuala ya kijinsia katika idara zote za 
Halmashauri siku 5 kabla ya kuanza zoezi la mipango na bajeti za idara.  

 
15.12.4 Tutafuatilia na kutoa ushauri kwa taasisi za kiraia (NGO.CBO) ambazo 

zatoa huduma kwa jamii na kuhakikisha kuwa huduma zilizolengwa 
zinatolewa.  Kuwasiliana na NGO zote mara 4 kwa mwaka. 

 
15.12.5 Tutakusanya takwimu za kijamii na kuzichambua ili ziweze kuwa nguzo 

ya kuelewa uwezo na mahitaji ya jamii, na kutoa taarifu kabla ya tarehe 5 
Julai, 2011. 

 
15.12.6 Tutashughulikia masuala yahusuyo watoto na haki zao ikiwemo; 

kushughulikia masuala ya watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi 
kutoa taarifa siku 5 baada ya robo. 

 
15.12.7 Tutaratibu shughuli za kuthibiti ukimwi katika eneo lako kwa kuwasiliana 

na vijiji vyote mara nne kwa mwaka. 
 
15.12.8 Tutashiriki katika WDC na mikutoano ya vijiji katika vijiji 50 na Kata 15 

kwa mwaka, nafasi hii itakuwezesha kutoa mchango wako na kuwafikia 
wananchi bora zaidi, utasaidia pia kuinua utawala bora kama kujenga 
mazingira ya UPATIKANAJI WA TAARIFA ZA MSINGI hususani MAPATO 
NA MATUMZI. 

 
15.12.9 Tutaelimisha vikundi vya 30 wanawake na 10 vijana juu ya ujasiliamali, 

uongozi na menejimenti katika vikundi vyao kabla ya tarehe 30 June. 
 
15.13.0 IDARA YA ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA 

 MAJUKUMU YA IDARA 
  
Majukumu ya Idara hii yamegawanyika kwa mujibu wa sekta za Idara. 
 

a) Majukumu ya sekta ya Ardhi 
 

 Kutekeleza sera za ardhi 

 Kuweka matumizi bora ya Ardhi na kuweka mipango ya maendeleo ya Ardhi 

kuanzia ngazi ya Kijiji, Kata, Wilaya hadi Taifa, hii ni pamoja na kusisitiza 

uwekezaji katika Ardhi tuliyonayo. 

 Kuelimisha uma kuhusu sheria ya Ardhi pamoja na matumizi bora ya Ardhi 

 Kuandaa hati za kumiliki Ardhi na kutoa vibali vya uhamisho wa milki-

(mauziano ya mali zisizohamishika, uwekezaji,rehani n.k) 
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 Kupima Ardhi na kutoa Ramani za maeneo kwa madhumuni mbalimbali 
ambazo ni Ramani za viwanja, mashamba .  Mipaka ya aina mbalimbali n.k. 

 Kubuni michoro ya mipango mji kwenye maeneo yanayokuwa na kupanuka 
kuwa miji ndogo. 

 Kutoa ushauri kwa waanchi pale inapotokea migogoro ya Ardhi,pai kutoa 
ushari wa kuitatua. 

 Kufanya ukaguzi wa viwanja ambabyo havijaendelezwa na kuhimiza 
uendelezaji wake. 

 Kuandaa na kuwasilisha kwa Waziri kwa mapendekezo ya kutaa Ardhi,kwa 
matumizi ya umma,kubatilisha milki,na kubadili matumizi. 

 Kukusanya mapato/kodi za Ardhi 
 Kufanya uthamini kwa ajili ya fidia,kodi mbalimbali , mikopo na utunzaji 

kumbukumbu za rasilimali. 
 Kupokea maombi ya wananchi wanaohitaji Ardhi na kuwasilisha kwenye 

kamati ya ugawaji wa Ardhi. 
 Kusimamia utunzaji wa maziangira. 

 

b) Sekta ya misitu 
 

 Kutekeleza sera za misitu kitaifa ambapo inahimiza utunzaji wa mazingira, 
kuhifadhi misitu ya asili iliyopo ikiwa ni Serikali Kuu,Halmashauri ya Mji na 
misitu ya wazi(Public areas) pamoja na misitu ya vijiji. 

 Kuendeleza misitu kwa kuhimiza upandaji miti na ufugaji bora wa nyuki 
 Kutoa vibali bya kusafirisha mazao 
 Kutoa mafunzo ya hifadhi ya mazingira kwa watumishi wa Idara na 

wananchi kwa ujumla. 
 Kusimamia sheria kuu na sheria ndogo (by laws) zinazohusu misitu na 

hifadhi ya mazingira. 
 Kutoa huduma za ugani(extension services) 
 Kufanya doria za kudhibiti uvunaji wa mazo haramu ya misitu. 

 

c)  Sekta ya Wanyamapori 
 
Kitengo hiki kinahusika na shughuli za:- 
 

 Ulinzi na uhifadhi endelevu wa wanayamapori 
 Kuzuia na kupunguza bughuza ya wanyama waharibifu wa mazao 
 Kusimamia umilikaji wa silaha za kuwindia na utoaji au usimamizi wa kuuza 

rasasi kwa ajili ya kuwinda na kuzuia uwindaji haramu. 
 Kutoa vya kufuga wanyamapori. 
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  AHADI ZA IDARA YA ARDHI 

 15.13.1 Utekelezaji wa Sera na Ardhi na kusimamia sheria, taratibu na kanuni. 

JAN-DESEMBA Halmashauri ya Mji Tarime. 

 15.13.2 Kuelimisha Umma kuhusu sheria za Ardhi pamoja na matumizi bora ya 

Ardhi. JAN –DESEMBA –Vijiji 20 kila mwaka. 

 15.13.3 Kuandaa hati za kumiliki Ardhi – katika Ardhi ya jumla na Ardhi za Vijiji 

(hati za kimila.)Wiki 3 Kwa viwanja na mashamba yaliyopimwa. 

15.13.4 Kutoa huduma ya kupima Ardhi kwa madhumuni mbalimbali.  JAN- 

DESEMBA- Halmashauri ya Mji Tarime nzima hasa kwa watakaochangia 

upimaji. 

15.13.5 Kutoa ushauri na kutatua migogoro.JANU-DESEMBA Halmashauri ya mji 

Nzima. 

15.13.6 Kubuni na kuandaa michoro ya mipango miji katika mji inayokuwa na 

kupanuka kwa kazi, kuchora ramani zinazoonesha mitaa, seheu za 

kuisha, maeneo ya wazi,sehemu za viwanda, burudani na n.k. JAN-

DESEMBA-miji inayokua kwa kasi miji midog 6 kuandaliwa michoro 

kuandaa kila miezi 3. 

15.13.7 Kukusanya mapato /kodi za Ardhi.  Kukadiria kodi za Ardhi kwa viwanja 

na mashamba yaliyopimwa na kumilikishwa.  Kwa mwaka mzima 

Halmashauri nzima kwa mashamba na viwanja vilivyopimwa na 

kumilikishwa. 

15.13.8 Kufanya uthamini kwa ajili ya fidia.  Kodi mbalimbali, mikopo na utunzaji 

wa kumbukumbu za rasilimali na ufungaji wa hesabu za taasisi 

mbalimbali.  JAN –DESEMBA ndani ya siku 30 kwa kila shughuli. 

15.13.9 Kupokea maombi ya wananchi kuhusu Ardhi na kuwasilisha kamati ya 

ugawaji wa Ardhi, vikao kila baada ya miezi 3- Halmashauri. 

15.13.10 kuandaa mipango ya kazi kuandaa Bajeti za kila mwaka kuota taarifa za 

utekelezaji Kwa vipindi mbalimbali vya mwaka. Kuanzia JANU-DESEMBA 

kila mwaka. 

15.13.11 kutoa ushauri na kusimamia ujenzi katika vituo vya biashara na kwa 

kuonesha mitindo ya nyumba zinazopaswa kujengwa, ubora wa vifaa vya 

ujenzi na mpangilo wa nyumba.  Kila mwka kila robo, kila mwezi na kila 

wiki. 

15.13.12 kushirikisha wananchi katika upangaji wa matumizi bora ya Ardhi Vijiji 

kuchora ramani zinazoonesha ramani sura ya nchi kwa maeneo ya vijiji na 

kuchora raani kwa kumbukumbu sahihi ya Ardhi Vijiji.  Siku 15 kila kijiji. 

 

15.13.13 kusimamia masharti ya uendeshaji wa mji kama inavyotakiwa sheria Na. 

378 sura ya 78, miezi 6 baada ya kupewa kiwanja. 

15.13.14 kuandaa ramani zinazoonesha maumbile ya nchi na ramani 

zinazoandaliwa kwa madhumuni mbalimbali mfano mipaka ya utawala.  

JAN - DESEMBA. Halmashauri ya Mji. 

15.13.15 Kupima Ardhi zote viwanja na mashamba, kuweka alama za upimaji na 

kuzitunza kwa kushirikiana na mwenye Ardhi kurudishia alama 
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zilizong’olewa na kushiriki kutatua migogoro ya mipaka kwenye maeneo 

yenye migogoro.  Kupitisha ramani za ujenzi wiki 1. 

15.13.16 Kutambua au kusimamia uendelezaji wa viwanja pia kutambua fidia 

zinazohitajika, muda wa miezi 3 baada ya kiwanja kutolewa. 

15.13.17 Kuwa na takwimu sahihi ya viwanja na mashamba na kuweka 

kumbukumbu sahihi, kila baada ya miezi 6. 

15.13.18 Kutekeleza sera za misitu kitaifa ambapo inahimiza utunzaji wa mazingira 

kuhifadhi misitu ya asili iliyopo ikiwa ni serikali kuu, Halmashauri ya mji 

na misitu ya wazi (public areas) pamoja na misitu ya Vijiji.  JULAI – JUNE 

Mwaka mzima. 

15.13.19 Kuendeleza misitu kwa kuhimiza upandaji miti na ufugaji bora ya nyuki.  

JULAI – JUNI, Mwaka mzima. 

15.13.20 Kutoa vibali bya kusafirisha mazao.  Siku 1. 

15.13.21 Kutoa mafunzo ya hifadhi ya mazingira kwa watumishi wa idara na 

wananchi kwa ujumla.  Siku 2 kila Kijiji. 

15.13.22 Kusimamia sheria kuu na sheria ndogo (By laws) zinazohusu misitu na 

hifadhi ya mazingira.  JULAI – JUNI, Mwaka mzima. 

15.13.23 Kutoa huduma za ugani (extension services).   Siku 1. 

15.13.24 Kufanya doria za kudhibiti uvunaji wa mazao haramu ya misitu.  Siku 2 

kwa wiki. 

15.13.25 Ulinzi na uhifadhi endelevu wa wanyamapori. Mwaka mzima. 

15.13.26 kuzuia na kupunguza bughuza ya wanyama waharibifu wa mazao.  Kuwa 

na doria siku 2 kila Kijiji. 

15.13.27 Kusimamia umilikaji wa silaha za kuwindia na utoaji au usimamizi wa 

kuuza risasi kwa ajili ya kuwinda na kuzuia uwindaji haramu.  Mwaka 

mzima. 

15.13.28 kusimamia umilikaji wa silaha za kuwindia na utoaji au usimamiz wa 

kuuza risasi kwa ajili ya kuwinda na kuzuia uwindaji haramu.  Siku 7 
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16.0 HAKI NA WAJIBU KWA WATEJA 

Lengo la Mkataba huu ni kutoa huduma bora kwa wateja wetu.  Wateja wetu haki ya 

kupata na kutarajia huduma kutoka kwetu.   Imani yetu ni kwamba wateja wetu wna 

haki zifuatazo: 

 Kutuma malalamiko kama hajiridhika na huduma iliyotolewa. 

 Kukata rufaa kwa kuzingatia taratibu za kisheria zilizowekwa 

 Kuoa taarifa zinazowahusu kwa kufuata taratibu zilizopo 

 Huduma kwa wote bila upendeleo 

 Kushauri njia bora za kuongeza ufanisi 

 Kuhoji ubora wa huduma zitolewazo na Halmashauri 

 Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia, 

 Kuepuka ushawish ili kupata huduma kwa upendeleo, 

 Kutoa taarifa zinazotakiwa kwa usahihi 

 Kuzingatia taratibu za kisheria kupata huduma yoyote, 

 Kutunziwa siri katika masuala hayo. 

 

17.0 KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

Tunajitahidi wakati wote kurekebisha masuala yote haraka na kwa uhakika na 

tutajifunza kutokana na malalamiko.  Aidha, tutakuwa na utaratibu ulio wazi wa 

kushughulikia malalamiko utakaosambazwa kila mahali na utakuwa rahisi kutumiwa. 

18.0 MAONI NA MALALAMIKO 

Tunajitahidi kutoa huduma bora kwa wateja na wadau wetu.  Endapo wateja na wadau 

wetu mtakuwa na maoni yoyote kuhusu huduma zetu au malalamiko kutokana na 

kutoridhishwa na huduma tunazotoa, tuaomba maoni na malalamiko hayo 

yawasilishwe moja kwa moja kwenye ofisi.  Pia maoni na malalamiko kuhusu huduma 

zetu yanaweza kuwekwa kwenye visanduku vya maoni hapo ofisini kwetu au 

kuwasilishwa kwa maandishi au kwa mdogo kwa Mkurungenzi wa Mji Tarime ama 

kwenye ofisi yetu ya malalamiko kama invyoelekezwa hapa chini:- 

Mkurugenzi wa Mji 

Halmashauri ya mji 

S.L.P 45 

TARIME 

SIMU : +25528-2690218 
NUKUSHI +25528-2690218 

BARUA PEPE +td.tarime@mara.com 

 

Afisa wa Malalamiko, 

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mji 
Halmashauri ya Mji 

S.L.P 45 

TARIME 

mailto:+td.tarime@mara.com

